Vingroup chuẩn bị mở bán gần 1.600 căn hộ nhà ở xã hội tại khu đô thị trung tâm TP Thanh Hóa, với giá trung bình 20,6 triệu đồng/m². Đây là giai đoạn tiếp theo của dự án thuộc quỹ đất 20%, góp phần mở rộng nguồn cung nhà ở xã hội tại địa phương.
- Vượt biên lừa đảo: lặp lại, liều lĩnh, bị khởi tố
- Ông Trump ký sắc lệnh bảo vệ Qatar: bước đi gây tranh cãi trong chính trường Mỹ
- Duyên Tiền Kiếp của Vũ Trung – Trân quý tình nghĩa vợ chồng
Mở bán gần 1.600 căn hộ với giá từ 927 triệu đồng

UBND phường Hạc Thành (TP Thanh Hóa) vừa công bố kế hoạch mở bán nhà ở xã hội thuộc dự án số 1 khu đô thị trung tâm thành phố do Tập đoàn Vingroup đầu tư. Khu nhà ở xã hội nằm trên 6 ô đất ký hiệu NOXH-01 đến NOXH-06, trong đó hơn 850 căn tại hai lô NOXH-02 và NOXH-04 đã nhận hồ sơ từ tháng 3 và 4.
Từ ngày 15/10 đến 31/12, Vingroup dự kiến tiếp nhận đăng ký mua và thuê tại 4 lô còn lại gồm 1.968 căn (1.577 căn để bán và 391 căn cho thuê). Giá bán trung bình 20,6 triệu đồng/m² (đã gồm VAT, chưa gồm phí bảo trì), tương đương căn hộ nhỏ nhất 45 m² có giá khoảng 927 triệu đồng, căn lớn nhất 71 m² khoảng 1,46 tỷ đồng. Giá thuê ước tính 79.000 đồng/m²/tháng, tương ứng từ 3,6–5,6 triệu đồng/tháng.
Giá bán tương đương nhiều dự án khu vực phía Bắc
So với mặt bằng chung tại Thanh Hóa, giá bán này không chênh lệch nhiều. Dự án nhà ở xã hội Hợp Lực – Quảng Thành có giá gần 19 triệu đồng/m², còn dự án của Công ty Tân Thành 1 – Quảng Thắng khoảng 16,6 triệu đồng/m².
Tại các tỉnh phía Bắc, mức giá này tương đương hoặc nhỉnh hơn một chút. Ví dụ, tại Hải Phòng, dự án nhà ở xã hội khu kinh tế Đình Vũ – Cát Hải có giá tạm tính 20 triệu đồng/m²; ở Bắc Ninh, dự án phường Nếnh đang mở bán từ 17,2 triệu đồng/m².
Theo đăng ký với Chính phủ, Tập đoàn Vingroup đặt mục tiêu xây dựng 500.000 căn nhà ở xã hội đến năm 2030, chiếm khoảng một nửa chỉ tiêu toàn quốc. Hiện tập đoàn đang triển khai 4 dự án lớn tại Thanh Hóa, Hải Phòng, Quảng Trị và Khánh Hòa với tổng quy mô hơn 10.000 căn. Ngoài ra, Vingroup đang hoàn tất thủ tục pháp lý để khởi công các dự án mới tại Hà Nội, Hưng Yên, Hà Tĩnh và TP.HCM.
Theo kế hoạch năm 2025, Thanh Hóa được giao chỉ tiêu hoàn thành hơn 5.200 căn nhà ở xã hội, trong đó 977 căn đã hoàn thành và hơn 5.500 căn đang thi công.
Theo: VnExpress